Loading ...
/* Dont copy */

निरर्थक धर्मपरंपरेचे बळी आणि आजचे ज्ञानयुग

निरर्थक धर्मपरंपरेचे बळी आणि आजचे ज्ञानयुग — अंधश्रद्धा, अपव्यय आणि राजकारणाच्या आड लपलेला समाजाचा खरा चेहरा जाणून घ्या.

निरर्थक धर्मपरंपरेचे बळी आणि आजचे ज्ञानयुग

निरर्थक धर्मपरंपरेचे बळी आणि आजचे ज्ञानयुग — अंधश्रद्धा, अपव्यय आणि तरुणाईचे विचलन हा समाजाच्या भविष्याचा खरा प्रश्न

निरर्थक धर्मपरंपरेचे बळी आणि आजचे ज्ञानयुग

मराठीमाती (मराठीमाती डॉट कॉम, संपादक मंडळ)

शतकानुशतकं आपला समाज धर्मपरंपरांच्या जोखडात अडकलेला आहे. धर्माने दिलेली नैतिक चौकट आणि सांस्कृतिक बंध महत्त्वाचे मान्य आहेत, पण त्याच्या आडून उगवलेल्या निरर्थक परंपरांनी आपला घसा दाबून ठेवला आहे.

आजच्या समाजातील अंधश्रद्धेची उदाहरणं


आजही आपण काळ्या मांजराच्या पावलांवर आपलं भविष्य ठरवतो, आजही ग्रहशांतीसाठी प्राण्यांचे बळी दिले जातात, आजही स्त्रियांवर ‘पाप’ म्हणून निर्बंध लादले जातात. विज्ञान, शिक्षण आणि विवेकाच्या युगात हे प्रकार म्हणजे सरळसरळ मूर्खपणा आहे. ही मानसिक गुलामगिरी आपण स्वतःहून अंगीकारली नाही, तर समाजाच्या प्रत्येक पिढीला अंधारात ठेवणारी वारसा-साखळी ठरत आहे.

धर्माच्या नावाखाली होणारा अपव्यय


धर्मपरंपरांचा बळी फक्त माणसांचा नाही तर ज्ञानाचा झाला आहे. कोट्यवधी रुपयांचा अपव्यय मूर्ती, मिरवणुका, सजावट आणि ढोलताशांच्या उन्मादावर होतो; पण शाळा, रुग्णालयं, प्रयोगशाळा यासाठी निधी नसतो. हा समाजाच्या भविष्यासाठी केलेला गुन्हाच आहे.

तरुण पिढीचे विचलन


आजच्या तरुण पिढीला धर्माच्या नावाखाली जाणीवपूर्वक विचलित केलं जात आहे. प्रश्न विचारणं थांबवून त्यांना आरत्यांच्या, धार्मिक सोहळ्यांच्या, ढोलताशांच्या मोहजाळात अडकवलं जातं. हा डाव साधा नाही—विवेकशून्य पिढी निर्माण झाली की तिला राजकारण आणि धर्मसत्ता सहज हाकू शकतात.

दुरगामी परिणाम


  • अंधश्रद्धा वाढते, विवेक मरतो.
  • आर्थिक विकास खुंटतो, कारण ज्ञानाकडे पाठ फिरते.
  • धर्माच्या नावाने समाजात फूट व हिंसा वाढते.
  • जागतिक स्तरावर आपण कायम मागासलेले राहतो.

ज्ञानयुगाचा खरा मार्ग


आजचे युग ज्ञानाचे, विज्ञानाचे, नवोन्मेषाचे आहे. प्रयोगशाळेत लागलेला दिवा मंदिरातील दिव्याइतकाच पवित्र आहे. ग्रंथालयातील शांतता हीच खरी प्रार्थना आहे. डॉक्टर, संशोधक, शिक्षक यांची मेहनत हीच खरी आरती आहे.

श्रद्धा हवी, पण विवेकावर आधारलेली. संस्कृती हवी, पण मानवतेला पूरक. धर्माने दिलेला प्रकाश आपण जपूया, पण त्याच्या नावाखाली आलेला काळोख फेकून द्यायलाच हवा.


खरी उपासना म्हणजे ज्ञानाची उपासना. निरर्थक परंपरेचे बळी देणं थांबवून, ज्ञानाचा दीप प्रज्वलित केला तरच या समाजाला खरी मुक्ती, खरी प्रगती आणि खरे स्वातंत्र्य मिळेल.

पण या सर्व गदारोळात एक कटू वास्तव डोळ्यासमोर येते—मोठ्या उद्योगपती आणि राजकारणी लोकांची मुले मात्र परदेशात उत्तम दर्ज्याचे शिक्षण घेत असतात. समाजाला धर्मपरंपरांच्या नावाखाली अंधारात ठेवून हेच लोक आपल्या वारसांना विज्ञान आणि प्रगत तंत्रज्ञानाच्या प्रकाशात घडवतात. यातून स्पष्ट होते की, धर्माच्या आड चालणारा हा खेळ सर्वसामान्यांसाठी आहे, तर खरा विकास आणि ज्ञान ते स्वतःसाठी राखून ठेवतात.

पुण्याचा गणेशोत्सव संबंधी इतर लेखन वाचा:

अभिप्राय

मराठीतील बोलीभाषा
मराठीतील बोलीभाषा
सर्व पोस्ट लोड केल्या आहेत कोणत्याही पोस्ट आढळल्या नाहीत सर्व पहा अधिक वाचा उत्तर द्या उत्तर रद्द करा हटवा द्वारे स्वगृह पाने पाने सर्व पहा तुमच्यासाठी सुचवलेले विभाग संग्रह शोधा सर्व पोस्ट आपल्या विनंतीसह कोणतीही पोस्ट जुळणी आढळली नाही स्वगृहाकडे रविवार सोमवार मंगळवार बुधवार गुरुवार शुक्रवार शनिवार रवी सोम मंगळ बुध गुरु शुक्र शनी जानेवारी फेब्रुवारी मार्च एप्रिल मे जून जुलै ऑगस्ट सप्टेंबर ऑक्टोबर नोव्हेंबर डिसेंबर जाने फेब्रु मार्च एप्रि मे जून जुलै ऑग सप्टें ऑक्टो नोव्हें डिसें आत्ताच १ मिनिटापूर्वी $$1$$ मिनिटांपूर्वी १ तासापूर्वी $$1$$ तासांपूर्वी काल $$1$$ दिवसांपूर्वी $$1$$ आठवड्यांपूर्वी ५ आठवड्यांपेक्षा अधिक पूर्वी अनुयायी अनुसरण करा हे दर्जेदार साहित्य अवरोधीत केले आहे १: सामायिक करा २: सामायिक केलेल्या दुव्यावर क्लिक करून वाचा सर्व कोड कॉपी करा सर्व कोड कॉपी करा सर्व कोड आपल्या क्लिपबोर्डवर कॉपी केला आहे Can not copy the codes / texts, please press [CTRL]+[C] (or CMD+C with Mac) to copy विषय सूची